Latest News
விவசாயிகள் பிரச்னையில் மீடியாக்கள் கவனம் செலுத்த வேண்டும் : வெங்கைய நாயுடுசசிகலாவின் பரோல் இன்றுடன் நிறைவு; நாளை மாலை 5 மணிக்குள் சிறைக்குள் செல்ல வேண்டும்தினகரன், புகழேந்தி மீதான தேச துரோக வழக்கில் அக். 24 வரை போலீஸார் எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கக் கூடாது: உயர் நீதிமன்றம் உத்தரவுடெங்குவால் பாதிக்கப்பட்டோருக்கு சிகிச்சைக்காக தினமும் ரூ.2 ஆயிரம்: அமைச்சர் சி.விஜயபாஸ்கர் தகவல்நிர்மலாவுக்கு சீனாவில் வரவேற்பு2017-ல் உலக பொருளாதார வளர்ச்சி 3.6சதவீதம்: ஐ.எம்.எப்., தகவல்மனைவியை கணவன் அடிக்கலாம் : பீஹார் பெண்கள் அதிர்ச்சி பதில்காஷ்மீர் என்கவுன்ட்டர் : 2 ராணுவ வீரர்கள் வீரமரணம்பிக்பாஸ் வீட்டிற்கு மீண்டும் போயிருப்பேன். ஆனால் அவர் தடுத்துவிட்டார். ஓவியா‛தாமதமாக வந்தால் நடவடிக்கை'

பதற்றம் தணிக்க அமெரிக்கா–பாகிஸ்தான் நடவடிக்கை; இரு நாடுகளும் பேச்சுவார்த்தைக்கு மந்திரிகளை அனுப்புகின்றன

0

பாகிஸ்தானுக்கும், அமெரிக்காவுக்கும் இடையேயான உறவு சீர்கேடு அடைந்து வருகிறது. அமெரிக்கா, பயங்கரவாதத்துக்கு எதிரான உலகளாவிய போரை நடத்தி வருகிறது. ஆனால் பயங்கரவாத ஒழிப்பு என்ற பெயரில் அமெரிக்காவிடம் இருந்து நிதி உதவி பெற்றுக்கொண்டு பாகிஸ்தான் பயங்கரவாதத்துக்கு துணை போகிறது.

இதில் பாகிஸ்தான் மீது அமெரிக்கா கடும் அதிருப்தி அடைந்துள்ளது. இதன் காரணமாக, இரு நாடுகளுக்கு இடையேயான உறவு 2011–ம் ஆண்டில் இருந்து பதற்றமான நிலையில் உள்ளது.

கடந்த ஆகஸ்டு மாதம் 21–ந் தேதி, ஆப்கானிஸ்தானுக்கான புதிய கொள்கையை அறிவித்து அமெரிக்க ஜனாதிபதி டிரம்ப் பேசியபோது மேலும் மோசம் அடைந்தது.

அப்போது டிரம்ப், பாகிஸ்தானுக்கு நேரடியாகவே எச்சரிக்கை விடுத்தார். டிரம்பின் எச்சரிக்கையை தொடர்ந்து அமெரிக்காவுக்கு எதிராக பாகிஸ்தான் பாராளுமன்றம் கண்டன தீர்மானம் ஒன்றை நிறைவேற்றியது.

இந்த நிலையில், சமீபத்தில் அமெரிக்க ராணுவ மந்திரி ஜிம் மேட்டிஸ், அந்த நாட்டு பாராளுமன்ற நிலைக்குழு உறுப்பினர்கள் மத்தியில் பேசினார்.

அவர், ‘‘பாகிஸ்தானுக்கு பேச்சு வார்த்தை நடத்துவதற்காக 2 உயர்மட்ட தூதுக்குழுக்கள் செல்கின்றன. ஆப்கானிஸ்தான் போரில் நாம் வெற்றி பெறுவதற்காக அமெரிக்காவின் முயற்சிகளில் பாகிஸ்தானின் பங்களிப்பை பெறுவதற்காக இந்த பேச்சு நடத்தப்படுகிறது. இந்த உயர்மட்ட தூதுக்குழுவினரின் பயணத்தை தொடர்ந்து நானும் பாகிஸ்தான் செல்கிறேன். என்னை தொடர்ந்து வெளியுறவு மந்திரி ரெக்ஸ் டில்லர்சன் செல்வார்’’ என்று கூறினார்.

மேலும் அவர், ‘‘இது வெற்றி பெறும். இந்த பேச்சு வார்த்தை வெற்றி பெறாத பட்சத்தில், மகத்தான சக்திவாய்ந்த வேறு வாய்ப்புகள் உள்ளன’’ என்று எச்சரித்தார்.

இருப்பினும் இரு தரப்பிலும் உள்ள பதற்றத்தை தணிக்கிற சூழல் உருவாகி உள்ளது.

பாகிஸ்தான் வெளியுறவு மந்திரி கவாஜா ஆசிப், அமெரிக்கா சென்று வந்துள்ளார். அவருடைய அமெரிக்க பயணம், பரவலாக ஆதரவையும், எதிர்ப்பையும் சம்பாதித்துள்ளது. அவரை தொடர்ந்து பாகிஸ்தான் உள்துறை மந்திரி அசன் அக்பால் வரும் புதன்கிழமை அமெரிக்கா செல்கிறார்.

இதேபோன்று அமெரிக்க வெளியுறவு மந்திரி ரெக்ஸ் டில்லர்சனும், அமெரிக்க ராணுவ மந்திரி ஜிம் மேட்டிஸ்சும் பாகிஸ்தான் செல்கிறார்கள்.

இவர்கள் நடத்துகிற பேச்சு வார்த்தைகள் இணக்கமான முறையில் அமையுமானால் அமெரிக்கா, பாகிஸ்தான் உறவில் ஒரு மாற்றம் வரலாம், பதற்றம் தணியலாம். இல்லாத பட்சத்தில் பாகிஸ்தான் மீது அமெரிக்கா பொருளாதார தடை விதிக்கவும், பயங்கரவாதிகள் பதுங்கியுள்ள பகுதிகளில் ஆளில்லா விமான தாக்குதல் நடத்தவும், பாகிஸ்தானை நேட்டோ நாடுகள் அல்லாத கூட்டாளிகள் பட்டியலில் இருந்து நீக்கி, தனிமைப்படுத்தவும் வாய்ப்பு உள்ளது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

Facebooktwittergoogle_plusredditpinterestlinkedinmail

About Author

Leave A Reply

முக்கிய குறிப்பு: வேர்ல்ட் பப்ளிக் நியூஸ் இணையதளத்தில் செய்திகளுக்கும் கட்டுரைகளுக்கும் வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் ஆசிரியர் குழுவால் தணிக்கை செய்யப்பட்டு பிரசுரமாகும் வகையில் மென்பொருள் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. வாசகர்களின் கருத்துக்களுக்கு வேர்ல்ட் பப்ளிக் நியூஸ் நிர்வாகமோ அல்லது அதன் ஆசிரியர் குழுவோ எந்தவிதத்திலும் பொறுப்பாக மாட்டார்கள். நாகரீகமற்ற மற்றும் பிறர் மனதை புண்படுத்தகூடிய கருத்துகளை / வார்த்தைகளைப் பயன்படுத்துவதை தவிர்க்கும்படி வாசகர்களை கேட்டுக்கொள்கிறோம். வாசகர்கள் பதிவு செய்யும் கருத்துக்கள் தொடர்பான சட்டரீதியான நடவடிக்கைகளுக்கு வாசகர்களே முழுப்பொறுப்பு ஆவர் . கடுமையான கருத்துக்கள் குறித்து எங்கள் கவனத்திற்கு கொண்டு வந்தால் அவற்றை நீக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்படும். கடுமையான கருத்துக்களை நீக்குவதற்கு editor@worldpublicnews.com என்ற இந்த இமெயில் முகவரிக்கு தொடர்பு கொள்ளவும்.